Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Pinklao / Petchkasem / Rama 2 Area » City Home Ratchada-Pinklao » การจัดหิ้งพระในบ้าน และในคอนโด ให้เหมาะสม

การจัดหิ้งพระในบ้าน และในคอนโด ให้เหมาะสม Options
p52
Posted: Tuesday, January 11, 2011 7:33:55 AM

Rank: Advanced Member
Groups: City Home Ratchada-Pinklao Moderator

การจัดหิ้งพระในบ้าน และคอนโดให้เหมาะสม

คงมีหลายๆท่านเคยสงสัยเกี่ยวกับการจัดวางหิ้งพระ หรือการจัดห้องพระภายในบ้านว่าจัดอย่างไรจึงจะถูกต้องเหมาะสม ซึ่งจะทำให้เกิดศิริมงคลกับตัวเรา และคนภายในบ้าน ซึ่งตัวผมเองก็เคยสงสัยอยู่หลายๆครั้งเหมือนกัน ทั้งการจัดวางหิ้งพระภายในบ้านเอง รวมถึงการจัดหิ้งพระภายในคอนโดซึ่งมีพื้นที่ค่อนข้างจำกัด โดยเฉพาะแบบสตูดิโอซึ่งแทบจะไม่มีทางเลือกซักเท่าไหร่เพราะวางตรงไหนก็ดูจะ ไม่เหมาะไปซะหมด อย่างไรก็ตามการบูชาพระเป็นสิ่งที่คู่กับชาวพุทธอย่างเราทำให้ต้องหาวิธีที่ เหมาะสมที่สุดเท่าที่สภาพแวดล้อมจะอำนวย ผมเลยลองศึกษาจากบทความหลายๆบทความซึ่งผู้มีความรู้และประสบการณ์ได้เขียน เอาไว้ ตอนนี้เลยเอามาฝากเพื่อนๆเผื่อว่าจะมีประโยชน์บ้างในการนำไปใช้ในการจัดหิ้ง พระกันครับ แต่ขอออกตัวไว้ว่าตัวเองไม่ได้มีความรู้อะไรมากมายถ้ามีข้อผิดพลาดสามารถ แสดงความคิดเห็นเพื่อปรับปรุงบทความให้ดีขึ้นได้นะครับ

ก่อนอื่นขอพูดถึงลักษณะของการจัดหิ้งพระและโต๊ะหมู่บูชาภายในบ้านก่อน นะครับ การจัดวางหิ้งพระถ้าในบ้านมีพื้นที่ก็จัดเป็นห้องพระเพื่อไว้ให้เราสามารถ เข้ามาบูชา รวมถึงปฏิบัติธรรมได้ซึ่งไม่ควรเล็กคับแคบจนเกินไป รวมถึงสามารถระบายอากาศได้ดีเนื่องจากเรามีการจุดธูปเทียนเวลาไว้พระ โดยการจัดโต๊ะหมู่บูชาให้เหมาะสมกับขนาดพื้นที่ห้องของเราทั้งโต๊ะหมู่ 5 หมู่ 9 และหมู่ 12 (จำนวนโต๊ะ) สำหรับคอนโดซึ่งมีพื้นที่จำกัด เราก็ควรหาที่สำหรับวางพระพุทธรูปที่เหมาะสม หรืออาจจัดหิ้งพระติดไว้กับผนังซึ่งจะกล่าวต่อไป สำหรับตำแหน่ง

ในการจัดวางโต๊ะหมู่บูชานั้น มักจะจัดตามอาวุโสโดยมีลำดับการจัดวางดังนี้ ชั้นบนสุดได้แก่ พระพุทธรูป โดยมีองค์ใหญ่สุดเป็นพระประธาน และมีพระพุทธรูปอื่นๆเป็นบริวารลดหลั่นกันลงมา ลำดับที่สองเป็นพระอริยสงฆ์ ลดหลั่นลงมาตามอาวุโส ลำดับที่สามได้แก่ รูปบูชา และองค์มหาเทพอื่นๆ และชั้นถัดไปเป็นพระสงฆ์ และกษัตริย์ (อาจแยกไว้ต่างหาก) สำหรับผู้ที่ต้องการศึกษารายละเอียดมากกว่านี้ลองดูตามลิ้งค์ด้านล่างนะครับ มีผู้มีความรู้เขียนไว้ค่อนข้างละเอียดทีเดียว สำหรับหิ้งพระก็มีลำดับเหมือนกันแต่มักจะจัดขนาดไม่ใหญ่มากเนื่องจากขนาดของ พื้นที่และหิ้งพระ หลังจากจัดโต๊ะหมู่บูชาแล้วอย่าลืมดูแลให้เป็นระเบียบเรียบร้อย และสะอาดอยู่เสมอนะครับ

เมื่อเรารู้วิธีการจัดโต๊ะหมู่บูชาและหิ้งพระแล้ว ตอนนี้เรามาดูถึงตำแหน่งในการวางหิ้งพระ หรือตำแหน่งของห้องพระกันครับ ซึ่งต้องดูทั้งทำเลที่ตั้ง และทิศทางของห้องพระประกอบกันครับ สำหรับห้องพระควรอยู่ชั้นบนสุดของบ้าน เนื่องจากพระพุทธรูปเป็นของสูงการจัดวางไว้ต่ำกว่าคนในบ้านจึงไม่สมควร อย่างไรก็ตามสำหรับบ้านที่ไม่มีที่ทางสำหรับจัดห้องพระในชั้นบนของบ้าน ก็สามารถจัดห้องพระไว้ชั้นล่างของบ้านได้แต่ต้องคำนึงถึงความเหมาะสมหลายๆ ประการเช่น ไม่ควรจัดไว้ใต้ห้องที่มีคนอยู่เช่นห้องน้ำ หรือห้องนอนชั้นบนเป็นต้น รวมถึงตำแหน่งห้องชั้นล่างไม่ควรติดกับห้องน้ำ หรืออยู่หน้าห้องน้ำ ถ้าจำเป็นจริงๆควรหาฉากหรือตู้มากั้นระหว่างห้องน้ำและตำแหน่งที่จัดวางพระ ให้เรียบร้อย สำหรับคอนโดก็ไม่ควรติดหิ้งพระไว้ติดกับผนังห้องน้ำ นอกจากนั้นมักจะจัดห้องพระไว้ส่วนหลังของบ้านซึ่งเป็นส่วนที่สงบกว่าหน้า บ้านรวมถึงห้องรับแขกซึ่งมักมีผู้คนพลุกผล่าน และไม่ควรให้เห็นโต๊ะหมู่บูชาได้ชัดเจนจากภายนอกบ้าน นอกจากนั้นไม่ควรจัดห้องพระในตำแหน่งปลายเท้าของเรา เช่นปลายเตียงนอนซึ่งถือว่าเป็นการไม่เคารพ ถ้าหากจัดไว้ทางหัวเตียง ไม่ควรจัดวางไว้ติดกับตำแหน่งหัวเตียงซะทีเดียวเพราะจะได้รับอิทธิพลจากธาตุ ไฟ ถ้าเป็นไปได้ไม่ควรจัดวางไว้ในห้องนอนโดยเฉพาะคู่สมรสเพราะจะมีกิจกรรมที่ ไม่เหมาะสมต่างๆภายในห้องนอน เช่น การเปลี่ยนเสื้อผ้า การร่วมหลับนอน เป็นต้น

การจัดวางทิศทางของห้องพระและโต๊ะหมู่บูชาก็ เป็นสิ่งสำคัญ โดยมักจะหันไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือ ทิศตะวันออก หรือทิศเหนือ การหันไปทางทิศใต้ และทิศตะวันตกเป็นสิ่งไม่ดี ซึ่งอาจเกิดสิ่งที่ไม่เป็นมงคล และการไม่รุ่งเรืองของหน้าที่การงานต่างๆของคนในบ้านตามความเชื่อถือที่มี ต่อๆกันมา นอกจากนั้นยังมีความเชื่อสำหรับการจัดวางใน

ทิศทางต่างๆของผู้ที่เกิดในแต่ละปี ( ขึ้นกับความเชื่อของแต่ละคน ) ดังนี้

1.เจ้า ของบ้านเกิดปีชวด ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศเหนือเด็ดขาดเพราะจะส่งผลให้เจ้าบ้าน เกิดอันตรายอย่างใหญ่หลวงจนถึงขั้นเสียชีวิต

2.เจ้า ของบ้านเกิดปีฉลู ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือเด็ดขาดจะส่งผลให้เจ้า บ้านเกิดการเจ็บป่วยอย่างกะทันหัน

3.เจ้า ของบ้านเกิดปีขาล ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงเหนือเด็ดขาดจะส่งผล ให้ผู้หญิงและสมาชิกในครอบครัวเกิดอันตรายได้

4.เจ้าของบ้านเกิดปีเถาะ ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาไปทางทิศตะวันออกเด็ดขาดจะส่งผลให้เกิดความสูญเสียอย่างใหญ่หลวงคนในบ้านจะเสียชีวิต

5.เจ้าของบ้านเกิดปีมะโรง ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเด็ดขาด จะส่งผลให้คนในบ้านเกิดการเสียหาย ทั้งชายและหญิง

6.เจ้า ของบ้ายเกิดปีมะเส็ง ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้เด็ดขาดเพราะจะส่งผลให้ คนในครอบครัวมีความยุ่งยากที่สุดจนหาความสงบสุขไม่ได้

7.เจ้าของบ้านเกิดปีมะเมีย ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศใต้จะส่งผลให้เกิดเรื่องราวอัปมงคลขึ้นภายในบ้าน

8.เจ้า ของบ้านเกิดปีมะแม ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันออกเฉียงใต้เพราะจะส่งผลให้ครอบ ครัวเกิดเรื่องร้ายแรงขึ้นอย่างไม่คาดฝันได้

9.เจ้า ของบ้านเกิดปีวอก ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงใต้เพราะจะส่งผลให้เกิด เรื่องร้าย ๆ กับสมาชิกเพศชายในครอบครัว

10.เจ้าของบ้านเกิดปีระกา ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเพราะ จะผลให้ทุกข์โศกมาเยือนครอบครัวจนต้องร้องให้อยู่เสมอ

11.เจ้า ของบ้านเกิดปีจอ ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือเด็ดขาดจะส่งผลร้ายให้ สมาชิกในครอบครัวอย่างมากถึงขั้นเสียชีวิตได้

12.เจ้า ของบ้านเกิดปีกุน ห้ามตั้งหิ้งพระบูชาหันหน้าไปทางทิศตะวันตกเฉียงเหนือ จะส่งผลให้เกิดเรื่องร้าย ๆ ในครอบครัวอยู่ตลอดเสียเงินเสียทองขึ้นโรงขึ้นศาล

อย่างไรก็ตามสิ่งที่สำคัญในการจัดห้องพระ และหิ้งพระภายในบ้านเพื่อให้เกิดศิริมงคล ก็คือความเชื่อถือ และศรัทธาของเจ้าของบ้านซึ่งควรจัดวางให้เหมาะสมที่สุดเท่าที่จะสามารถทำได้ นอกจากนั้นอย่าลืมเคารพบูชา และดูแลอย่างสม่ำเสมอ รวมถึงประพฤติตัวอยู่ในศีลในธรรม เพื่อให้เกิดศิริมงคลแก่ตัวเราเอง

เรียบเรียงโดย : www.Taradasungha.com

Winkสมัครสมาชิกครับ
Winkวิธีการใช้ Web board เบื้องต้นครับ (การPostรูป, แก้ไข Password ฯลฯ)
Winkกระทู้เช็คชื่อครับ (เครือข่ายเพื่อนกัน บ้านฉันอยู่ใกล้เธอ)
Winkกิิจกรรมชมรมครับ
Winkเพื่อนๆ ทำงานอะไร ที่ไหนกันบ้างครับ

Sprite03
Posted: Tuesday, January 11, 2011 3:40:41 PM

Rank: Member
Groups: Member

เยี่ยมค่ะ
NumSupuN
Posted: Tuesday, January 11, 2011 6:35:37 PM

ห้องผมเล็ก ครวจะ จัดหิ้งพระยังไงครับ

***เหล้าทำร้ายได้แค่ตับแต่ไม่เคยทำร้ายหัวใจเรา ***
p52
Posted: Wednesday, January 12, 2011 7:11:25 AM

Groups: City Home Ratchada-Pinklao Moderator

ห้องพี่เป็น Studio เหมือนกัน
มีชั้นสูงปานกลางอยู่ข้างเตียง
พี่จึงนำพระพุทธรูปมาวางไว้ ได้พอดีเลยครับ

แต่ยังไม่คิดจะซื้อหิ้งพระนะครับ
เพราะอยากมีพระไว้มองใกล้ ๆ อยู่ในตำแหน่งที่สามารถนั่งกราบได้สะดวกมากกว่าครับ

Winkวิธีการใช้ Web board เบื้องต้นครับ (การPostรูป, แก้ไข Password ฯลฯ)
Winkกระทู้เช็คชื่อครับ (เครือข่ายเพื่อนกัน บ้านฉันอยู่ใกล้เธอ)
Winkเพื่อนๆ ทำงานอะไร ที่ไหนกันบ้างครับ

NumSupuN
Posted: Wednesday, January 12, 2011 8:25:05 AM

ขนาดมีพระ ในห้อง ยัง น่ากลัวขนาดนั้นเลยหรือพี่ แต่ใกล้ วันหวยออกพี่กลับไปนอนห้องบ้างนะผมอยากได้หวยยยย

***เหล้าทำร้ายได้แค่ตับแต่ไม่เคยทำร้ายหัวใจเรา ***
bb_bua
Posted: Wednesday, January 12, 2011 11:32:09 AM

คิดออกแล้วคะพี่ลภ คุณหนุ่มอยากได้หวย ชวนคุณหนุ่มไปนอนที่ห้องสิคะ

NumSupuN wrote:
ขนาดมีพระ ในห้อง ยัง น่ากลัวขนาดนั้นเลยหรือพี่ แต่ใกล้ วันหวยออกพี่กลับไปนอนห้องบ้างนะผมอยากได้หวยยยย
NumSupuN
Posted: Wednesday, January 12, 2011 11:58:27 AM

bb_bua wrote:
คิดออกแล้วคะพี่ลภ คุณหนุ่มอยากได้หวย ชวนคุณหนุ่มไปนอนที่ห้องสิคะ

ผมก็อยากไปนะครับ แต่ผมไม่ค่อยว่างเลยครับ

p52
Posted: Wednesday, January 12, 2011 4:23:02 PM

bb_bua wrote:

เอ่อ... น้อง Bb_bua ครับ
พี่เพิ่งโดนข่าว เรื่องชะนีแย่ง ....
จะต่อด้วย ชวน ... ขึ้นห้องอีก

มรสุมชีวิตคนโสด จริงๆ ครับ T_T

NumSupuN
Posted: Wednesday, January 12, 2011 6:10:34 PM

p52 wrote:

เอ่อ... น้อง Bb_bua ครับ
พี่เพิ่งโดนข่าว เรื่องชะนีแย่ง ....
จะต่อด้วย ชวน ... ขึ้นห้องอีก

มรสุมชีวิตคนโสด จริงๆ ครับ T_T

ว้ายยยยยยน่ากัวววววววววววววววววววว

Sprite03
Posted: Thursday, January 13, 2011 12:53:25 AM

^^
(เข้ามาอมยิ้มแล้วแอบแฉลบออกทางประตูซ้ายมือ)
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS