Welcome Guest Advertise with Us | Active Topics | Members | Log In | Register

Thailand Real Estate & Property Forum (คอนโด,บ้าน) » Condo / Condominium - คอนโด คอนโดมิเนียม » Viphavadi-Rangsit / Rangsit Area » Baan Prachaniwet » ร้านอาหารแนะนำแถว ๆ คอนโด

ร้านอาหารแนะนำแถว ๆ คอนโด Options
Pat@BP
Posted: Monday, June 18, 2007 6:17:11 PM

Rank: Advanced Member
Groups: Member

หาเจอแล้วครับ ต้นฉบับอยู่ที่กระทู้นี้ "มาอยู่ใหม่คร้าบบบ" ของคุณ 55555

http://www.prakard.com/default.aspx?g=posts&t=20270

Quote มาเฉพาะเรื่องอาหารแล้วกัน
Nut wrote:

เรื่องอาหารก็คงมีอร่อยๆหลายที่ แต่ผมเป็นขาประจำก๋วยเตี๋ยวเนื้อบางกอกเนื้อตุ๋นครับชอบมาก กินจนคนขายจำหน้าจำเมนูที่สั่งได้ 55

Pat@BP wrote:
อาหารเช้าที่ซื้อให้คุณลูกเป็นประจำก็ข้าวเหนียวหมูปิ้งที่ตลาดครับ
ส่วนผมก็จะหิ้วโจ๊กหมูในตลาดกลับมา หรือไม่ก็ต้มเลือดหมูเจ๊หมวย

พวกกับข้าวก็ OK นะครับ สำหรับตัวเองยังไม่มี blacklist รายการไหนเลย
อ้อ! แนะนำข้าวเปล่า (หอมมะลิ) ถ้วยละ 4 บาทครับ เดี๋ยวนี้ที่ห้องแทบไม่ได้หุงข้าวเลย
ใช้วิธีซื้อเอาสะดวกดี (อร่อยด้วย)

ส่วนมื้อเย็นตลาดโต้รุ่ง ชอบข้าวผัดร้านเฮียอ้วนครับ
ถ้าก๋วยเตี๋ยวต้องร้านหน้า 7 ตรง 4 แยกครับ (ตอนค่ำ)

ส่วนมื้อเช้าวันอาทิตย์ ไม่รู้เป็นไร เมนูประจำจะเป็นข้าวหมกไก่กับซุปไก่ตลอดเลย

ถ้ามื้อพิเศษหน่อยก็ BKK Grill ตรงข้ามโรงเรียน กับ โชคดีติ๋มซำ (เลยตลาดไปหน่อย)

ส่วนมื้อพิเศษมากก็ ร้านอาหารญี่ปุ่นตรงข้ามบองมาเช่ครับ

แต่แปลกแหะร้านในบองมาเช่ยังไม่ได้ไปลองเลย

Nut wrote:
มาช่วยตอบครับ
ตอนเช้าๆผมก็ชอบเดินไปตลาดประชานิเวศน์ แล้วก็ซื้อข้าวหอมมะลิ2ถ้วย ซื้อหมูทอดร้านที่อยู่ซอยเดียวกัน ไม่ก็แกงเผ็ดปักษ์ใต้ร้านที่อยู่ด้านหน้าเลย อ้อ ทอดมันปลาของร้านนี้อร่อยครับ ผมชอบมาก ด้านนอกคล้ายๆจะกรอบนิดๆ

หรือจะเดินต่อไปตรงสุดตลาดแถวที่มีไก่ย่างห้าดาวขาย ก็มีร้านขายหมูปิ้งอร่อยดีเหมือนกัน
ส่วนของว่างก็มีขนมถ้วยหน้ากะทิ ร้านเค้าอยู่ภายในตัวตลาดเลย แต่ตอนเช้าๆจะมาตั้งโต๊ะริมทางเท้า

กลางวันไม่รู้เป็นไงไปกินที่บองมาร์เช่บ่อยทีเดียว ที่กินประจำก็มีบะหมี่เกี๋ยว ข้าวซอยไก่ ข้าวขาหมู ขนมจีนน้ำเงี้ยว รสชาติใช้ได้ครับ ค่อนข้างใกล้เคียงกับทางเชียงใหม่ ใช่ๆ ข้าวซอยไก่ในบองมาร์เช่ตามลิ้นผมเนี่ย ผมว่าอร่อยกว่าข้าวซอยร้านอิสลามแถวถนนช้างคลานเชียงใหม่อีกนะ อันนี้มั่นใจเพราะสงกรานต์ที่ผ่านมาเพิ่งจะไปกินมา เพราะจำความได้ว่าแต่ก่อนจะชอบร้านนี้ แต่สงกรานต์คราวนี้ไปกินไม่ประทับใจเลย น้ำซุปหวานเกินไป และก็ไม่ข้นกะทิด้วย

ยังมีอีกครับอาหารในบองมาร์เช่ที่ผมว่าโอเค
ร้านอาหารเหนือ (คือผมเป็นคนเชียงใหม่อ่ะครับ) ในบอง เอาไว้กินตอนคิดถึงอาหารเหนือ ลาบเหนือ ตำขนุน ยำมะเขือ หมูทอดแบบเชียงใหม่

ส่วนไก่ย่างแนะนำร้านที่อยู่ติดสวนสาธารณะตรงสามแยกคลองประปา ชื่ออะไรจำไม่ได้ แต่เครื่องเทศถึงมากๆ คนที่ไม่ชอบมันๆอาจจะรู้สึกว่าน้ำมันเยิ้มไปหน่อย แต่ผมโอเคครับ

Nut wrote:
ต่อครับ

อาหารเย็น ส่วนใหญ่ฝากท้องไว้แถวตลาด ร้านบะหมี่ที่อยู่มุมที่มีลูกชายตัวเล็กๆอ่ะครับ รสชาติดั้งเดิมๆให้เส้นบะหมี่เยอะดี
ร้านตามสั่งที่อยู่ติดๆกัน ร้านนี้แนะนำข้าวกระเพราหมูสุดๆ ผมว่าอร่อยกว่าทุกๆร้านในประชานิเวศน์เลยมั๊ง เป็นผัดกระเพราแบบตรงตามแบบฉบับครับ คือไม่ใส่ถั่วฝักยาว ไม่ใส่พริกชี้ฟ้า หรือข้าวโพดอ่อน อะไรเลย มีแต่หมูสับ กับใบกระเพราเท่านั้น เค้าจะผัดไฟแรงกลิ่นหอมมากๆ

นอกจากนั้นก็มีหมูสะเต๊ะครับ ชุดละ30บาทมี10ไม้ ไม่แพงหมูแต่ละไม้ปริมาณพอควร
ลูกชิ้นปิ้งร้านที่อยู่หน้าร้านตัดผมก็อร่อยดีครับ โดยเฉพาะลูกชิ้นเนื้อเอ็น แต่ว่าก๋วยเตี๋ยวเนื้อร้านนี้ผมไม่ประทับใจ น้ำซุปออกหวานไปหน่อย
อันนี้เป็นความชอบส่วนตัวนะครับ ปกติทำอาหารเองผมแทบจะไม่ใส่น้ำตาลเลย และก็ไม่มีน้ำตาลติดบ้านไว้ด้วย แหะๆ

มีอะไรอีกน๊าที่กินบ่อยๆ

อ้อ ร้านอาหารญี่ปุ่นทาเคชิในซอยข้างสน.ประชาชื่น อาหารทั่วไปรวมๆผมว่าเฉยๆ แต่แนะนำซาชิมิท้องปลาซาลมอนครับ หอมมันจริงๆ แต่ราคาก็สูงเหมือนกันครับ 150บาท มีอยู่สัก5-6ชิ้นได้มั๊งครับ ส่วนร้านอาหารญี่ปุ่นหน้าบองมาร์เช่ยังไม่เคยไปกินครับ

ปิดท้าย...ร้านสเต็กหน้าอาคาร1ก็โอเคครับ เวลาไม่รู้จะกินอะไรก็จะเดินไปกินที่นี่ ใกล้ดีครับ

Pat@BP
Posted: Monday, June 18, 2007 6:31:52 PM

หลายสัปดาห์ก่อน เพิ่งมีโอกาสไปชิมอาหารเวียตนามร้าน "ญีญวน2"
แถว ๆ โรงเรียนประชานิเวศน์ประถม

ก็ทานอาหารแนะนำของเค้าแหละครับ พวก แหนมเนือง หมูยอ ปลาลวกจิ้ม
แต่ที่คุณแฟนชอบใจ ขนมจีนหมูย่าง ส่วนบรรยากาศและการบริการก็ใช้ได้
ก้อถือว่าสอบผ่านอีกร้าน

อ้อ! สังเกตุว่ามีร้านอาหารชื่อจีน ๆ มาเปิดใหม่ ฝั่งตรงข้ามอาคาร 2
ไม่ทราบคุณ Nut ไปลองชิมรึยัง หรือมีไปชิมร้านไหนเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า
Pat@BP
Posted: Monday, June 18, 2007 7:29:17 PM

อ้อ! สังเกตุว่ามีร้านอาหารชื่อจีน ๆ มาเปิดใหม่ ฝั่งตรงข้ามอาคาร 2
ไม่ทราบคุณ Nut ไปลองชิมรึยัง หรือมีไปชิมร้านไหนเพิ่มเติมอีกหรือเปล่า

เมื่อกี้เพิ่งผ่านร้านนี้มา ชื่อร้าน "เลิศ เทียน เหลา" ครับ
iKK yu
Posted: Tuesday, June 19, 2007 8:27:15 AM

Rank: Senior Member

แถวนั้น รู้สึกว่าอาหาร ของกินจะเยอะเหมือนกันนะครับ (ถ้าไม่นับบองมาเช่นะ)

แต่ มันแพงไปอ่ะ บางร้าน (เท่าที่ดูๆ ) ก้อเหมือนกะจะแพง (เพราะมองจากหน้าร้าน)

Nut_BP1
Posted: Tuesday, June 19, 2007 8:51:39 AM

Groups: Baan Prachaniwet Moderator

เมื่อกี้เพิ่งผ่านร้านนี้มา ชื่อร้าน "เลิศ เทียน เหลา" ครับ

อ๋อ ร้านนี้เพิ่งมาเปิดใหม่ ยังดูเงียบๆอยู่ครับ
ผมไม่เคยไปกินเหมือนกัน
จริงๆยังไม่เคยกินหลายร้านเลย เบียร์หิมะก็ไม่เคย (อันนี้เรียกว่าไม่กล้าเข้ามากกว่าเพราะน่าจะแพงพอดู รถแต่ละคันที่มากิน ระดับเศรษฐีทั้งน้าน)
Nut_BP1
Posted: Tuesday, June 19, 2007 9:12:00 AM

Groups: Baan Prachaniwet Moderator

ขอปักหมุดกระทู้นี้นะครับ จะได้ให้เพื่อนๆเพิ่มเติมข้อมูลกันได้สะดวก
iKK yu
Posted: Tuesday, June 19, 2007 11:33:25 AM

Rank: Senior Member

ถึงได้บอกไงล่ะคับ ว่า แพงๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

Nut_BP1
Posted: Tuesday, June 19, 2007 11:38:54 AM

แต่ที่ไม่แพงก็มีนะ ถ้าไปแถวๆตลาดประชานิเวศน์
lilac99
Posted: Tuesday, June 19, 2007 11:53:33 AM

ขอแจมนิดหนึ่ง เมื่อวานจัดซื้อที่บริษัทไปกินร้าน Brasserie ติดกับร้านเลิศ เทียน เหลานี่แหละ บอกว่าอาหารใช้ได้ แถมวันนี้ยังมาแจกบัตรลด 10% ให้อีก (เจ้าของร้านเป็นซัพพลายเออร์ถุงให้บริษัท) Very Happy Very Happy
Nut_BP1
Posted: Wednesday, June 20, 2007 1:13:23 AM

lilac99 wrote:
ขอแจมนิดหนึ่ง เมื่อวานจัดซื้อที่บริษัทไปกินร้าน Brasserie ติดกับร้านเลิศ เทียน เหลานี่แหละ บอกว่าอาหารใช้ได้ แถมวันนี้ยังมาแจกบัตรลด 10% ให้อีก (เจ้าของร้านเป็นซัพพลายเออร์ถุงให้บริษัท) Very Happy Very Happy

แหะๆ ร้าน brasserieที่ว่านี่ก็ยังไม่เคยไป มันเป็นร้านอาหารอะไรเหรอครับ Razz
Pat@BP
Posted: Wednesday, June 20, 2007 9:16:52 AM

Nut_BP1 wrote:

แหะๆ ร้าน brasserieที่ว่านี่ก็ยังไม่เคยไป มันเป็นร้านอาหารอะไรเหรอครับ Razz

"Brasserie" คือคาเฟ่ที่มีอาหารคู่ไปกับเครื่องดื่มด้วยโดยมากจะเป็นอาหารจานเดียวและมักตกแต่งให้มันมีบรรยากาศสบายๆไม่เป็นทางการหรือภัตตาคาร
(ข้อมูลจาก Cafe' de Roytawan ที่ http://www.roytawan.com/cafe/view.php?id=1011)

แต่ยังไม่เคยเห็นตัวร้านจริง ๆ เหมือนกัน
Pat@BP
Posted: Friday, June 22, 2007 11:17:08 AM

แหะ แหะ เมื่อวานเหลือบมองหาร้าน Brasserie ที่คุณ lilac99 ว่าติดกับร้าน เลิศ เทียน เหลา ==> ไม่เจออ่ะ
เห็นแต่ร้านเกะที่ชื่อ Memory ที่อยู่ติดกันแทนครับ Embarassed
lilac99
Posted: Friday, June 22, 2007 11:58:24 AM

แหะ แหะ เมื่อวานเหลือบมองหาร้าน Brasserie ที่คุณ lilac99 ว่าติดกับร้าน เลิศ เทียน เหลา ==> ไม่เจออ่ะ
เห็นแต่ร้านเกะที่ชื่อ Memory ที่อยู่ติดกันแทนครับ Embarassed

จริงเหรอคะ ยังไม่ได้ไปดูที่บองมาเช่เลย ได้แต่ถามข้อมูลจากจัดซื้อ (ตัวเองมีบัตรลดของร้านนี้อยู่ คิดว่าเปิดร้านใหม่คงแจกให้ลูกค้าทุกคนน่ะ) ขออภัยด้วยค่ะ Very Happy Very Happy
Pat@BP
Posted: Monday, July 02, 2007 7:33:44 PM

มาขยับซะหน่อย

เมื่อวานมื้อเที่ยงไม่ได้กลับบ้านที่รังสิต เลยต้องหาของกินแถวนี้
คุณลูกสาวอยากกินส้มตำ พอดีผมนึกได้ว่าคุณ Nut บอกรอนาน
เลยได้ทีชวนกันไปลองร้านส้มตำนัวที่หมายตาไว้ ไปกันทั้งสามคนเลย

ก้อสั่งส้มตำไทยพริก 2 เม็ด ไก่ย่าง แล้วก็แหนมเนือง อ้อ! ข้าวเหนียวด้วย
น้ำดื่มอีกขวด

ส้มตำราคา 30 บาท รสชาติโอเลยครับ - สอบผ่าน

ไก่ย่างครึ่งตัวลืมดูราคา รสชาติโอเหมือนกัน - แต่แอบเห็นว่า outsource
มาจากข้างนอก ถ้าให้เดาคิดว่าน่าจะมาจาก ร้านไก่ย่างธีรชัยบางบาล

แหนมเนือง รสชาติพอใช้ - แต่ชอบร้านญีญวนมากกว่า

ค่าเสียหาย 210 บาท บรรยากาศในร้านคนละเรื่องกับขายอาหารอีสานเลย
เป็นห้องแอร์ มีไอติม BUDs ขายด้วย ตอนผมไปทานบ่ายหน่อย ๆ แล้ว
มีอยู่ 4 โต๊ะในห้องห้องแอร์ ข้างนอกอีกโต๊ะ

สรุปว่าน่าจะใช้รับแขกบ้านแขกเมืองได้ครับ คุณ Nut Laughing
Nut_BP1
Posted: Monday, July 02, 2007 7:44:49 PM

โอ๊ะ คุณพัทแอบไปทดสอบร้านมาแล้วเหรอครับ
งั้นก็แสดงว่าผ่านเกณฑ์ เอาไว้ต้อนรับแขกบ้านแขกเมือง
ว่าแต่เมื่อไรล่ะเนี่ย

ตอนบ่ายแก่ๆผ่านไปแอบอ่านแถวๆลุมพินีนวมินทร์เห็นคุณอิกคิวแอบไปทวงส้มตำอยู่ที่นั่น อิอิ Laughing
Pat@BP
Posted: Monday, July 02, 2007 9:36:06 PM

ตามไปอ่านกระทู้นั่นมาแล้วครับ
สงสัยคุณ Nut ได้กินส้มตำแน่ ๆ เลย 555 Laughing
Nut_BP1
Posted: Tuesday, July 10, 2007 10:58:33 AM

มีใครได้ไปใช้บริการโกลด์มาร์เก็ตบ้างไหมครับ ผมเดามาตั้งแต่ตอนสร้างใกล้เสร็จแล้วว่าคงเจ๊งแน่ๆ
แล้วก็สังหรณ์ใจว่าจะเป็นไปตามคาด เพราะร้านทะยอยกันปิด ร้านนายอินทร์ก็หายไปแล้ว
ขึ้นไปชั้น3ที่เป็นศูนย์อาหารก็เงียบๆๆๆๆๆๆๆๆๆ บรรยากาศวังเวงมาก

คือถ้าเอาความรู้สึกส่วนตัวผม ผมขี้เกียจเดินขึ้นบันไดสูงๆไปกินอาหารข้างบนนั้นน่ะ เพราะข้างล่างหน้าโกลด์มาร์เก็ตก็มีร้านโต้รุ่งเกือบทุกเมนู จะกินอะไรล่ะตั้งแต่ขนมจีน ยัน สเต็ก

จริงๆแล้วเอาศูนย์อาหารมาไว้ชั้นล่างหรือชั้นสองก็ยังดี แล้วติดบันไดเลื่อนไว้ด้วยน่าจะช่วยได้เยอะ แถมผนังข้างตึกยังก่อปูนปิดทึบ เลยมองไม่เห็นว่าข้างในมีร้านอะไรบ้าง ซึ่งความอยากรู้ก็มีไม่มากพอที่จะเอาชนะความขี้เกียจเดินขึ้นบันไดไปได้ด้วย

ตกลงแล้วมันมีอะไรน่าสนใจข้างในนั้นมั๊ยครับ
ผมว่าเปลี่ยนคอนเซปท์เป็นอาคารศูนย์กวดวิชาน่าจะเวิร์คกว่านะครับ Doubt
Pat@BP
Posted: Tuesday, July 10, 2007 11:37:08 AM

โกลด์มาร์เก็ตไม่น่าจะรอดครับ เพราะแทบไม่มีจุดขายเลย
มีร้านโครงการหลวงมั้งที่พอเชิดหน้าชูตาได้ ไม่รู้ว่าตอนนี้
ยังอยู่รึป่าว ส่วนร้านนายอินทร์ก็ย้ายมาอยู่ชั้น 1 บ้านคุณ Nut ไง

เดินซื้อของในตลาดเจอป้าย "ไม่ต้อนรับโลตัส" ไม่รู้ว่าเกี่ยวข้อง
กับโกลด์มาร์เก็ตรึป่าว Doubt
Pat@BP
Posted: Tuesday, July 10, 2007 11:51:46 AM

เมื่อเช้าเดินไปตลาด เหลือบไปเจอ ร้าน Brasserie ของคุณ lilac99 อยู่ฝั่งตรงข้ามกับตลาดครับ เพื่อใครจะแวะไปชิม
Nut_BP1
Posted: Wednesday, July 11, 2007 9:20:26 PM

ขอบคุณครับ ผมก็หาอยู่นานว่าร้านBrasserieอยู่ตรงไหน เพราะเห็นบอกว่าอยู่ติดรับเลิศเทียนเหลาแต่ก็มองหาไม่เจอเลย

อ้อพูดถึงโกลด์มาร์เก็ต เดี๋ยวนี้กทม.ให้โกลด์มาร์เก็ตรับสัมปทานเก็บค่าที่จอดรถบริเวณรอบๆแล้วครับ ครั้งละ5บาท
แต่ก่อนที่กทม.เก็บเอง ถ้าหลังหนึ่งทุ่มก็จอดฟรีเพราะคนเก็บไม่อยู่แล้ว แต่ตอนนี้สิคนเก็บมี2คน แถมอยู่ดึกด้วย
ด้วยความขี้เหนียวผมเลยต้องไปจอดที่ไกลออกไปหน่อย เหอๆๆ Razz
Forum Jump
You can post new topics in this forum.
You can reply to topics in this forum.
You cannot delete your posts in this forum.
You cannot edit your posts in this forum.
You cannot create polls in this forum.
You cannot vote in polls in this forum.

Main Forum Rss Feed : RSS